Dị dung nâng cao

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down

Dị dung nâng cao

Bài gửi by Admin on Sat Mar 08, 2008 2:08 pm

Ngay khi ra đời, vấn đề dị dung của TGHM là một tiếu chí khiến cho TGHM trở nên chú ý. Có thể tinh chỉnh avatar đến từng chi tiết riêng là một đặc điểm chỉ có ở TGHM.

Về khởi tạo và chỉnh sửa tay cho nhân vật của mình bằng công cụ có sẵn là một điều dễ dàng ai cũng có thể dễ dàng tự làm,
Nhưng ngoài ra, còn có những thủ thuật bạn có thể tinh chỉnh mà nếu bằng cách thông thường sẽ có những hạn chế.
ở đây Ken xin giới thiệu một cách chỉnh sửa nhân vật chuyên nghiệp dành cho những ai thích vọc game. Với cách này, bạn có thể tạo ra những nhân vật không giống ai mà ko thể làm được với cách thông thường, bạn có thể chia sẻ những mẫu sáng tạo của mình cho người khác có thể làm y chang

1. Tạo hình mẫu cá nhân:
Ngoài 06 tấm hình mẫu có sẵn khi cài đặt, bạn có thể đưa hình mãu của riêng mình, như hình chụp của mình, hình thần tượng... Để làm điều này, bạn lấy tấm hình muốn làm hình mẫu lưu dưới dạng bitmap .bmp rồi đặt vào thư mục : TGHM\element\userdata\userpic
Khi tạo hình nhân vật mới hoặc dị dung bạn sẽ thấy tấm hình của bạn xuất hiện trong danh sách ảnh mãu. bấm vào nút "Ảnh mẫu" và chọn tấm hình của chính bạn.

2. Chia sẻ, sưu tầm, học hỏi mẫu dị dung:
Với TGHM, khi bạn tạo một mẫu, bạn có thể lưu lại bằng cách nhấn nút Lưu trong cửa sổ "tạo hình. Những mẫu này được lưu tại thư mục TGHM\element\userdata\character\customize

Vào thư mục này, bạn sẽ thấy rất nhiều thư mục con được đánh số. Mỗi thư mục tương ứng với một lớp nhân vật.

1. 00: Kiếm khách (Nam)
2. 01: Kiếm khách (Nữ)
3. 10: Pháp sư (Nam)
4. 11: Pháp sư (Nữ)
5. 20:
6. 21:
7. 30:
8. 31: Tiên thú (Nữ)
9. 40: Thần thú (Nam)
10. 41:
11. 50:
12. 51:
13. 60: Vũ Mang (Nam)
14. 61: Vũ mang (Nữ)
15. 70: Vũ Linh (Nam)
16. 71: Vũ Linh (Nữ)

Chú ý:
* Thần thú không có giới tinh nữ và tiên thú thì không có giới tính nam. Các thư mục để trống thì hiện tại là không có công dụng gì.
* Mỗi file thông số tạo hình nhân vật được lưu trong thư mục tương ứng. Chẳng hạn mẫu tạo hình Vũ mang nữ sẽ được lưu trong thu mục TGHM\element\userdata\character\customize\61 dưới dạng file cấu hình .ini.

------------------

muốn chỉnh sửa các nhân vật dị dạng thì vào đây mà chỉnh :
[Body]

headScale = xxx
upScale = xxx
waistScale = xxx
armWidth = xxx
legWidth = xxx
breastScale = xxx
xxx là số từ(10-256). Số càng lớn thì chi tiết của nhân vật càng lớn
VD: Muốn chỉnh đầu bự thì ta sửa như sau headScale = 256(đầu bự max)
Muốn chỉnh tay lớn max và min sửa như sau : armWidth = 256(max), armWidth = 10(min)
Tương tự như các phần ngực, bụng và chân.......

--------------

[Body] : Tỷ lệ thân hình
bodyID = 0 : Mẫu cơ thể
colorBody = Màu toàn thân
headScale = Đầu : Giá trị hợp lệ 0-255 : 0: Bé tí hin - 255: Đầu bự
upScale = Vai: : Giá trị hợp lệ 0-255 : 0: Bé - 255: To bự
waistScale = Eo : Giá trị hợp lệ 0-255 : 0: Bé như cây tăm - 255: To bự
armWidth = Tay : Giá trị hợp lệ 0-255 : 0: Bé như cây tăm - 255: To bự
legWidth = Chân : Giá trị hợp lệ 0-255 : 0: Bé như cây tăm - 255: To bự
breastScale = Ngực : Giá trị hợp lệ 0-255 : 0: màn hình phẳng - 255: ohmygod tương đương 1 yến sillicon ================================

Một số trị số riêng

Tiên thú:
BodyID=
0: Tai + Đuôi Cáo nhỏ
1: Tai + đuôi Mèo
2: Sừng hươu
3: Tiểu quỷ (Cánh dơi trên đầu + đuôi nhọn)
4: Đuôi cáo to
5: Tai thỏ
6 trở lên không tác dung (tất cả đều tai thỏ)

--------------

Với các tinh chinh trên, tuy nhiên nếu bạn có những chỉnh sửa "gây biến dạng nhân vật thái quá" thì khi bạn lưu thay đổi, hay nhấn nút xác nhận tạo nhân vật những giá trị bất hợp lý như chân tay như que tăm, ngực bự như quả bưởi... sẽ bị reset về giá trị chuẩn. Kết cục bạn sẽ chỉ nhận được nhân vật bình thường

Sau khi ngâm cứu mình tìm đc cách tạo nhân vật mới chấp nhận các chỉ số khác thường cho ra đời nhưng nhân vật quái dị có một không hai.

Khi chỉnh sửa file cấu hình ở file .ini tương ứng và lưu lại, bạn vào game chọn tệp tin mẫu để xem thành quả. Tuy nhiên chớ dại dột nhấn nút "Đồng ý" để tạo nhân vật. Kết quả bạn sẽ chỉ nhận được nhân vật chả có gì đặc biệt mà bạn tiếp tục làm theo như sau.

Sau khi đã hài lòng với "sự quái dị" mình tạo ra. bạn ra windows, mở thư mục TGHM\element\userdata\character. Tại đây bạn sẽ thấy danh sách các file

* character00.ini : Kiếm khách (Nam)
* character01.ini : Kiếm khách (Nữ)
* character10.ini : Pháp sư (Nam)
* character11.ini : Pháp sư (Nữ)
* character31.ini : Tiên thú (Nữ)
* character40.ini : Thần thú (Nam)
* character60.ini : Vũ Mang (Nam)
* character61.ini : Vũ mang (Nữ)
* character70.ini : Vũ Linh (Nam)
* character71.ini : Vũ Linh (Nữ)

Muốn tạo nhân vật quái dị nào bạn chỉ việc copy nội dung bạn vừa chỉnh sửa đè lên nội dung file tương ứng.

Chẳng hạn, để tạo nhân vật tiên thú quái dị như bạn đã chỉnh sửa trước đó thì bạn mở file character31.ini ra và paste đoạn cấu hình chính sửa ở trên đè vào nội dung file và Save lại.

Log vào game, Ở giao diện tạo nhân vật tiên thú, khi bạn nhấn nút "Tạo hình" nhân vật tiên thú, mẫu mặc định sẽ hiện ra cái mẫu quái dị của bạn và bạn nhấn nút đồng ý.

* Chú ý: Cách trên chỉ có tác dụng khi bạn khởi tạo nhân vật mới chứ không có tác dụng khi bạn sử dụng sách dị dung với nhân vật có sẵn. Khi bạn dùng sách dị dung thì game không thể chấp nhận các giá trị "khủng khiếp" trên . hiện mình chưa tìm ra cách dị dung nhân vật có sẵn, khi nào tìm ra mình sẽ post lên, bạn nào biết thì phổ biến cho anh em

Admin
Admin

Xem lý lịch thành viên http://23ererere.forumn.org

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang